Ủy viên Trung ương Đảng, Bộ trưởng, Chủ nhiệm Ủy ban Dân tộc Hầu A Lềnh tham dự Lễ khai mạc Chương trình “Ngày hội Văn hóa, Du lịch Sa Pa tại Hà Nội”Tới dự lễ khai mạc có Ủy viên Trung ương Đảng, Bộ trưởng, Chủ nhiệm Ủy ban Dân tộc Hầu A Lềnh, cùng đại diện các bộ, ngành Trung ương, Thành phố Hà Nội và thị xã Sa Pa.
Việc tổ chức “Ngày hội Văn hóa - Du lịch Sa Pa tại Hà Nội” là hoạt động thiết thực trong hợp tác du lịch giữa thị xã Sa Pa và Thủ đô Hà Nội.
Phó Chủ tịch UBND thị xã Sa Pa Đỗ Văn Tân phát biểu tại lễ khai mạc Chương trình “Ngày hội Văn hóa, Du lịch Sa Pa tại Hà Nội”Phát biểu tại Lễ khai mạc, Phó Chủ tịch UBND thị xã Sa Pa Đỗ Văn Tân cho biết, Sa Pa không chỉ là điểm du lịch nổi tiếng của Lào Cai, mà còn là khu du lịch quốc gia được ghi dấu trên bản đồ Việt Nam và thế giới. Du lịch Sa Pa đang có sự phát triển ấn tượng cả về chất và lượng; chất lượng dịch vụ du lịch được nâng lên, nhân lực ngày càng chuyên nghiệp, đáp ứng nhu cầu của du khách trong nước và quốc tế.
Buổi lễ được diễn ra tại Vườn hoa Lý Thái Tổ, quận Hoàn Kiếm, Thành phố Hà NộiĐiểm nhấn trong Lễ khai mạc là chương trình nghệ thuật "Bốn phương trời - Việt Nam ơi", do nhóm thiếu nhi dân tộc Mông trình diễn; chương trình nghệ thuật "Vũ điệu dưới trăng"; tái hiện không gian chợ phiên và chợ tình Sa Pa ngay tại Vườn hoa Lý Thái Tổ.
Tiết mục biểu diễn đến từ các diễn viên dân tộc Dao, thị xã Sa Pa, tỉnh Lào CaiBên cạnh đó, Ngày hội còn diễn ra các tiết mục nghệ thuật dân ca, dân vũ mang dấu ấn văn hóa truyền thống của đồng bào các DTTS của Sa Pa như: Dân tộc Mông, Dao, Tày, Giáy, Xa Phó.
Tiết mục biểu diễn đến từ các diễn viên dân tộc Tày, thị xã Sa Pa, tỉnh Lào Cai
Tiết mục biểu diễn đến từ các diễn viên dân tộc Giáy, thị xã Sa pa, tỉnh Lào Cai
Tiết mục biểu diễn đến từ các diễn viên dân tộc Xa Phó, thị xã Sa pa, tỉnh Lào Cai
Du khách và khán giả thủ đô đã được thưởng thức những tiết mục đặc sắc và mãn nhãn đến từ các diễn viên thị xã Sa pa, tỉnh Lào CaiTại “Ngày hội Văn hóa - Du lịch Sa Pa tại Hà Nội”, người dân và du khách còn được tham gia nhiều hoạt động trải nghiệm không gian văn hóa, du lịch Sa Pa; tìm hiểu về nghề và các sản phẩm nghề thủ công truyền thống các dân tộc như chế tác khèn, chạm khắc bạc, nghề thủ công mây tre đan, dệt dây hoa, vẽ sáp ong, thêu hoa văn trang phục Mông đen, nghề làm trống…
Nghệ nhân Giàng A Sàng hướng dẫn khách tham quan thổi kèn môi
Các diễn viên chuẩn bị trang phục tham dự ngày hộiNgoài ra, người dân và du khách còn được thưởng thức nhiều tiết mục nghệ thuật đặc sắc và các trò chơi dân gian hấp dẫn của đồng bào các dân tộc ở Sa Pa. Chuỗi hoạt động giới thiệu quảng bá du lịch Sa Pa tại Hà Nội kéo dài từ ngày 5/4 đến 7/4.
Một số hình ảnh đẹp tại Lễ khai mạc chương trình “Ngày hội Văn hóa, Du lịch Sa Pa tại Hà Nội”