Cán bộ chiến sĩ của Tiểu đoàn 2, Lữ đoàn Pháo binh 40 đã thực hiện chiến dịch thanh niên tình nguyện Hè năm 2022 trồng cây xanh tại xã Đăk Jơ Ta, huyện Mang YangĐây cũng là một trong những hoạt động trong kế hoạch “Hành quân dã ngoại làm công tác dân vận” của đơn vị. Chương trình gồm các hoạt động ý nghĩa, hướng về các thôn, làng, xã đặc biệt khó khăn, như: Giúp đỡ người dân tăng gia sản xuất, chăn nuôi, trồng trọt, phát triển kinh tế; tu sửa đường sá, mương máng thủy lợi, nhà ở, trường học, vệ sinh thôn làng…
Các cán bộ chiến sĩ Tiểu đoàn 2, Lữ đoàn Pháo binh 40 cùng đoàn viên thanh niên, người dân địa phương chung sức đổ bê tông công trình nước sạchNgoài ra, đơn vị cũng tổ chức chiếu các bộ phim như: Truyền thống Quân đoàn, Lữ đoàn, Miền Nam quê Bác, Mẹ ơi con sẽ về, Chung một mái nhà, Cô Ba Sài Gòn… Đồng thời, giao lưu văn nghệ, thể dục thể thao nhằm chào mừng Kỷ niệm 75 năm ngày Thương binh liệt sĩ (27/7/1947 - 27/7/2022), 77 năm Cách mạng Tháng Tám (19/8/1945 - 19/8/2022) và Quốc khánh nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam (2/9/1945 - 2/9/2022).
Trung Úy Trần Văn Đạt - Bí thư Chi đoàn Đại đội 6 (Tiểu đoàn 2, Lữ đoàn Pháo binh 40) tuyên truyền pháp luật, hướng dẫn người dân chăn nuôi, trồng trọt, phát triển kinh tế tại các thôn, làng xã Đăk Jơ TaChương trình “Hành quân dã ngoại làm công tác dân vận” sẽ diễn ra đến hết tháng 7/2022. Qua đó, tăng cường, xây dựng mối quan hệ đoàn kết toàn dân. Đồng thời, nâng cao năng lực, kinh nghiệm tuyên truyền vận động Nhân dân cho cán bộ, chiến sĩ đáp ứng yêu cầu nhiệm vụ của đơn vị.