Xã Ngọc Chiến, huyện Mường La, tỉnh Sơn La có hơn 2.260 ha trồng cây sơn tra, tập trung ở các bản Lướt, Nậm Nghiệp, Đông Xuông, Phày... Trong đó, bản Nậm Nghiệp nằm ở độ cao trung bình 2.200m có diện tích trồng sơn tra lớn nhất và nhiều cây cổ thụ tuổi đời 300 - 500 năm.
Nhìn từ xa Nậm Nghiệp đẹp như một bức tranh, nổi bật là màu trắng của hoa sơn tra
Mùa hoa sơn tra (táo mèo) thường kéo dài từ cuối tháng 2 đến đầu tháng 4 Dương lịch nhưng thời điểm đẹp và hoa nở rộ nhất là nửa đầu tháng 3.
Hoa sơn tra ở Nậm Nghiệp đẹp hơn các nơi khác vì đồng loạt bung nở, nhiều cây trắng xóa như bông.
Nơi rẻo cao, hoa sơn tra đua sắc, thi nhau nở trắng núi đồi, thung khe.
Và bao quanh những nếp nhà truyền thống của đồng bào dân tộc Mông, tạo nên bức tranh thiên nhiên tuyệt đẹp.
Hoa có màu trắng nở theo chùm gồm 3-5 bông và như hoa mận, lê nhưng nhụy màu vàng và lâu tàn hơn. Đây là loài cây mộc mạc, chịu được sương gió, mưa dầm, biểu tượng cho sức sống bền bỉ, kiên cường của người Mông.
Gắn bó với người Mông từ nhiều đời nay, sơn tra không chỉ là cây xóa đói giảm nghèo mà mỗi mùa xuân hoa nở còn thu hút du khách đến chekin và ngắm cảnh.