Từng chùm hoa ban nở phủ trắng những tảng đá tai mèoThời điểm cây bắt đầu ra hoa từ giữa tháng 3 và nở kéo dài đến cuối tháng 4 mới tàn. Cùng với nắng Xuân ấm áp, những chùm hoa ban chen chúc nhau khoe sắc với hoa mộc miên giữa khung cảnh Mê cung đá trùng điệp, huyền bí. Đến đây, mọi người có cảm giác những cây hoa ban mọc trên đá và nở hoa trên đá. Vì thế, với sức sống mãnh liệt của loài cây này, mà trên hành trình tham quan, trải nghiệm hẻm Phong Lưu trên lòng hồ Thuỷ điện Bảo Lâm 3, chợ phiên Khâu Vai và miếu ông, miếu bà; hầu hết du khách đều bị níu chân bởi vẻ đẹp hoa ban tại khuôn viên Mê cung đá. Dù không được trồng nhiều như các tỉnh Điện Biên, Lai Châu, nhưng hoa ban ở xã Khâu Vai vẫn mang nét đẹp riêng của vùng Cao nguyên đá.
Dưới đây là những hình ảnh về hoa ban tại Mê cung đá xã Khâu Vai:
Hoa ban và hoa mộc miên cùng nở tô điểm thêm vẻ đẹp của khu vực Mê cung đá xã Khâu Vai
Khách du lịch đến từ thành phố Hồ Chí Minh tranh thủ chụp ảnh hoa ban tại Mê cung đá
Du khách đến từ Hà Lan, Mỹ cũng thích tạo dáng chụp ảnh với hoa ban
Họ còn tặng nhẫn cầu hôn và trao nhau nụ hôn dưới tán hoa ban trắng