Theo phong tục, thầy cúng và dân bản làm lễ xin phép thần linh được mang chiêng, trống ra suối xin nước rửa chiêngLễ hội Xòe chiêng xã Bản Bo năm nay có chủ đề “Sắc màu văn hóa các dân tộc xã Bản Bo”, gồm 2 phần: Phần lễ và phần hội. Trong đó, phần Lễ đã tái hiện Lễ rước chiêng, Lễ rửa chiêng, Lễ cúng chiêng của đồng bào dân tộc Thái.
Phần hội gồm các tiết mục văn nghệ đặc sắc; thi nấu ăn; thi bắt cá suối; thi văn nghệ quần chúng; trình diễn nghề đan lát dân tộc Kháng, nghệ thuật tạo hình trên trang phục Mông, Lào, Lự, nghệ thuật trình diễn nhạc cụ pí kẻo của dân tộc Giáy; thi các môn thể thao dân tộc (gồm kéo co, đẩy gậy, tung còn, tù lu, đi cà kheo, bắn nỏ); các trò chơi dân gian (bịt mắt bắt vịt; đi cầu thăng bằng; bịt mắt đánh chiêng; hái hoa dân chủ, đánh cầu lông gà, đi cà kheo, tó má lẹ) và không gian văn hóa giới thiệu các sản phẩm OCOP, trình diễn di sản văn hóa, nghề thủ công truyền thống; sản phẩm thủ công mĩ nghệ; thổ cẩm…
Một số hình ảnh tại Lễ hội
Địa điểm tổ chức lễ rửa chiêng là ngã ba suối Nậm Mu, con suối có dòng chảy hiền hòa, nước trong, sạch
Thầy cúng thực hiện lễ rửa chiêng, cầu cho dân bản một năm mạnh khỏe, mưa thuận, gió hòa, mùa màng tốt tươi…
Sau khi thầy cúng làm lễ rửa chiêng, mọi người tham gia vòng xòe tay nắm tay làm thành một hoặc nhiều vòng xòe bất tận…
Người Thái có câu: “Không xòe cây lúa không thành bông…”. Vậy nên, sau phần lễ có khách vui hội, bà con lại kéo vào vui xòe
Bà con dân tộc Thái xã Bản Bo thi ném còn tại Lễ hội Xòe chiêng
Đến Lễ hội Xòe chiêng, du khách được thưởng thức những món ẩm thực độc đáo, riêng có của đồng bào Thái nơi đây
Sau lễ hội, du khách được chiêm ngưỡng vẻ đẹp hùng vĩ, nên thơ của điểm du lịch cọn nước Nà Khương với những cọn nước khổng lồ lớn nhất, nhiều nhất miền Bắc
Khung cảnh hùng vĩ, nên thơ của điểm du lịch cọn nước Nà Khương
Bà con chuẩn bị dụng cụ vào phần thi bắt cá suối…
Lễ hội Xòe chiêng với nhiều trò chơi thú vị, nhưng hấp dẫn nhất vẫn là thi bắt cá suối
Người dân nô nức xuống suối bắt cá