Lễ hội 100 năm Chợ tình Khâu Vai (1919- 2019) và công bố Bằng tái công nhận Công viên địa chất toàn cầu UNESCO Cao nguyên đá Đồng Văn tỉnh Hà Giang lần thứ IIChương trình Khai mạc Lễ hội sẽ bắt đầu từ 20h00 - 21h15p ngày 07/5 tại sân khấu Mê cung đá, xã Khâu Vai.
Trong khuôn khổ lễ hội sẽ có rất nhiều hoạt động đặc sắc, hấp dẫn, mang đậm bản văn sắc dân tộc như: Hội thi người đẹp miền Cao nguyên đá; Lễ dâng hương miếu Ông, miếu Bà; Lễ cầu duyên; Lễ cầu an...
Đặc biệt nhất là chương trình “Giao lưu văn hóa, văn nghệ dân gian truyền thống” diễn ra từ 14h - 23h ngày 07/5 với những tiết mục đặc sắc như: Trình diễn thổi khèn Mông; hát dân ca dân tộc Nùng; hát dân ca dân tộc Giáy; múa trống đồng, múa kéo nhị của dân tộc Lô Lô; múa nón, múa khăn của dân tộc Giáy; múa kiếm của dân tộc Giáy; múa nhảy lửa của dân tộc Lô Lô; hát đối giao duyên qua ống dây của dân tộc Mông...
Phần thi “Địu nước” tại Lễ hội Chợ tình Khâu Vai năm 2019 thu hút được sự quan tâm của đông đảo khán giảNgoài ra, ngày 07/5 và sáng 08/5 sẽ diễn ra các hoạt động trò chơi dân gian truyền thống tại khu vực Mê cung đá và trung tâm xã Khâu Vai, như: thi leo cột chinh phục tình yêu; thi đánh yến; thi ném pao; tung còn giao duyên; thi bắn nỏ; hội thi đua lợn đen Lũng Pù; hội thi đếm ngón tay của dân tộc Mông...
Bên cạnh đó, còn có rất nhiều hoạt động dành cho du khách tham quan, trải nghiệm tại các gian hàng trưng bày, giới thiệu sản phẩm đặc trưng của địa phương tại Mê cung đá, xã Khâu Vai.