Phụ nữ Mnông dệt thổ cẩm tại Hội XuânTại Hội Xuân năm nay, các đoàn tham gia cùng tranh tài ở các nội dung như: Thi hoa khôi ngày hội, rượu cần ngon, dệt thổ cẩm, đan lát, giã gạo nấu cơm nhanh, trưng bày các sản phẩm địa phương, kéo co…
Bên cạnh đó, Hội Xuân cũng thu hút sự tham gia của đông đảo du khách là đồng bào DTTS tại chỗ, du khách thập phương đến từ các địa phương trong và ngoài tỉnh Đắk Nông. Cùng tham gia các môn thi như: Vật truyền thống, đẩy gậy nam, đẩy gậy nữ, vật tay, thi cờ tướng, thi bịt mắt đập chum, bịt mắt bắt heo…
Được biết, Hội Xuân Liêng Nung là hoạt động thường niên được UBND dân Tp. Gia Nghĩa tổ chức nhằm gìn giữ và phát huy các giá trị văn hóa tiên tiến, đậm đà bản sắc dân tộc của các dân tộc Mnông, Mạ… Sau hơn 5 năm duy trì, Hội Xuân Liêng Nung đã trở thành điểm hẹn giao lưu văn hóa, văn nghệ, thể dục thể thao của người dân địa phương nói riêng và du khách thập phương nói chung.
Một số hình ảnh tại Hội Xuân Liêng Nung năm 2024
Các nữ sinh giành giải cao nhất trong Cuộc thi Hoa khôi
Các địa phương tham gia gian hàng trưng bày thuyết trình tại gian hàng của địa phương mình
So tài đẩy gậy
Người dân tham gia trò chơi bịt mắt bắt heo tại Hội Xuân
Người dân địa phương và du khách đến xem và cổ vũ các trò chơi tại Hội Xuân