Dân làng chuẩn bị lễ vật để thực hiện lễ cúng cầu an. Ảnh: Diễm QuỳnhNghi lễ “Buôn làng vào hội” thường được tổ chức vào giữa tháng 3 âm lịch hàng năm, với mong muốn buôn làng có một năm mới được mùa, bình an và may mắn.
Nghi lễ bao gồm 2 phần: Phần lễ và phần hội.
Lễ vật để cúng bao gồm: cây nêu, gà luộc, thủ heo, tiết, gạo trắng, rượu trắng,... Phần tiết được thầy cúng phết lên các bình rượu và đặt trong tàu lá chuối rải sẵn gạo bên trên. Người thực hiện nghi lễ này thường là già làng - một người có uy tín trong buôn.
Người thực hiện nghi lễ quan trọng thường là một già làng có uy tín. Ảnh : Diễm QuỳnhSau khi đã làm lễ cúng tại cổng bon làng, bà con tiếp tục làm lễ cúng phía bên trong, nơi đã được chuẩn bị sẵn các lễ vật để cúng các vị thần.
Một nghi thức trong lễ cúng. Ảnh: Diễm Quỳnh
Thầy cúng thực hiện nghi lễ. Ảnh: Diễm Quỳnh
Sau phần nghi thức cúng, phụ nữ trong làng sẽ được uống rượu và ăn phần nội tạng của các con thú săn được. Ảnh: Diễm Quỳnh
Các du khách tham quan thưởng thức các món ăn. Ảnh: Diễm Quỳnh
Du khách thưởng thức món ăn của đồng bào trong lễ hội. Ảnh: Diễm Quỳnh
Sau khi nghi lễ kết thúc, bà con sẽ cùng ca múa mừng ngày hội. Ảnh: Diễm QuỳnhPhần lễ kết thúc, bà con trong buôn sẽ ăn uống, múa hát mừng lễ hội, đem theo tiếng cồng chiêng tới từng nhà và chia nhau món ăn được gia chủ chuẩn bị từ trước.