Trong 2 ngày 25 - 26/11, thông qua những lời ca điệu múa, cộng đồng các dân tộc đã đem đến chương trình Ngày hội giao lưu văn hóa các dân tộc với không gian vô cùng rộn ràng, tưng bừng hân hoan hòa vào không khí Tuần ‘’Đại đoàn kết các dân tộc - Di sản Văn hóa Việt Nam’’ năm 2023.
Trong đó, Ngày hội giao lưu văn hóa các dân tộc Tây Nam Bộ diễn ra tại không gian làng dân tộc Khmer. Tại đây, đồng bào Khmer đã biểu diễn những điệu múa dân gian đặc trưng như múa Rô băm, Lăm leo, múa Khỉ... các điệu múa vui nhộn, thể hiện sự phối hợp nhịp nhàng, sinh động của các động tác tay chân theo từng điệu nhạc.
Điệu múa dân gian đặc trưng của đồng bào Khmer tỉnh Sóc Trăng.Đến với Ngày hội giao lưu văn hóa các dân tộc phía Bắc, đồng bào các dân tộc Thái, Mường, Khơ Mú, Dao, Tày, Nùng, Mông đem đến những lời ca điệu múa kết hợp với các loại nhạc cụ vừa trong trẻo, vừa nhẹ nhàng, thể hiện đời sống tinh thần phong phú của cộng đồng các dân tộc phía Bắc.
Một số hình ảnh trong Ngày hội tại Làng
Đồng bào dân tộc Mông tỉnh Hà Giang biểu diễn bài hát ''Người Mèo ơn Đảng'' và múa khèn vui nhộn.
Đồng bào Nùng tỉnh Bắc Kạn với trích đoạn hát Sli “Lời nhắn nhủ”.
Đồng bào dân tộc Thái tỉnh Sơn La với tiết mục múa “Sắc thắm khăn Piêu”.
Đồng bào dân tộc Khơ Mú tỉnh Sơn La biểu diễn điệu múa Chuông
Đồng bào dân tộc Tày tỉnh Thái Nguyên với Tiết mục hát Then ''Theo Đảng vững bước ta đi''
Trích đoạn ''Vui hội xứ Mường'' của đồng bào dân tộc Mường tỉnh Hòa Bình.
Biểu diễn hát Then của các nghệ nhân dân tộc Nùng (tỉnh Thái Nguyên).