Phó Chủ tịch UBND tỉnh Đắk Lắk Nguyễn Thiên Văn đánh trống khai mạc Ngày Thơ Việt NamNgày Thơ Việt Nam tại Đắk Lắk năm nay còn hướng đến chào mừng Kỷ niệm 120 năm thành lập tỉnh Đắk Lắk ( 22/11/1904 - 22/11/2024). Ngày Thơ Việt Nam lần thứ 22 tại Đắk Lắk có chủ đề “Bản hòa âm trên cao nguyên”, dựa trên cảm hứng từ chủ đề "Bản hòa âm đất nước", với tinh thần đại đoàn kết dân tộc.
Các đại biểu và đông đảo Nhân dân, du khách trên địa bàn thành phố đến tham dựNgày thơ đã diễn ra nhiều hoạt động phong phú của các chuyên ngành văn học, âm nhạc, nhiếp ảnh, mỹ thuật như: diễn tấu cồng chiêng, trình diễn thơ, hoà tấu nhạc cụ dân tộc, múa rồng, trình diễn tiểu phẩm, hoạt cảnh thơ, triển lãm tranh, ảnh nghệ thuật, thư pháp, trình diễn tranh khắc gỗ, đan móc nghệ thuật, tò he, trưng bày sách và tạp chí văn học nghệ thuật…
Tiết mục văn nghệ chào mừngTại buổi lễ, các đại biểu đã thực hiện nghi thức thả thơ gồm các câu thơ hay của các bậc thi nhân Việt Nam, các nhà thơ xuất sắc trong và ngoài tỉnh, thể hiện ước nguyện về thơ ca và niềm tin về cuộc sống tốt đẹp, nhiều màu sắc.
Đại biểu, khách mời uống rượu cần khai mạcNhân dịp này, Hội Văn học Nghệ thuật tỉnh Đắk Lắk đã trao giải đồng hạng cho các tác giả tham gia Cuộc thi ảnh nghệ thuật Marathon “Mùa Xuân trên thành phố Buôn Ma Thuột”. Đồng thời, phát động đợt sáng tác quảng bá tác phẩm Văn học nghệ thuật chào mừng Kỷ niệm 120 năm thành lập tỉnh, nhằm biểu dương những thành tựu to lớn của quân và dân tỉnh Đắk Lắk trong sự nghiệp đấu tranh giải phóng dân tộc, xây dựng và bảo vệ Tổ quốc, trong quá trình triển khai Nghị quyết Đại hội XIII của Đảng…
Một số hình ảnh tại Ngày thơ
Hoà tấu nhạc cụ dân tộc
Triển lãm tranh, ảnh nghệ thuật
Viết thư pháp tặng đại biểu, du khách